VIỆC CẦM CỐ ĐẤT CÓ ĐƯỢC PHÁP LUẬT CÔNG NHẬN HAY KHÔNG?

#1
Cầm cố tài sản theo quy định tại Điều 309 Bộ luật Dân sự (BLDS) 2015 là việc một bên (sau đây gọi là bên cầm cố) giao tài sản thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận cầm cố) để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ. Theo đó, cầm cố đất được hiểu là cầm cố quyền sử dụng đất, mà trên thực tế bên cầm cố giao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi là Giấy chứng nhận) cho bên nhận cầm cố để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ. Hiện nay, việc cầm cố đất không được pháp luật công nhận và bảo vệ.

Cụ thể, tại Điều 167 Luật Đất đai 2013 quy định về quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất có ghi nhận rõ: “Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.” Theo đó, đối với các biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ, người sử dụng đất chỉ được thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất, trong đó không có cầm cố quyền sử dụng đất. Do vậy, cầm cố quyền sử dụng đất không được pháp luật công nhận.

Liên quan đến vấn đề cầm cố quyền sử dụng đất, các biện pháp bảo đảm được thực hiện bằng quyền sử dụng đất, tranh chấp đất đai, Luật sư Phan Mạnh Thăng chuyên cung cấp một số dịch vụ cho Quý khách hàng như sau:
Thứ nhất, Tư vấn Pháp luật về Nhà ở và đất đai
• Tư vấn luật về nhà đất (đất đai – nhà ở) liên quan đến tính hợp pháp của hồ sơ quyền sử dụng đất đai, quyền sở hữu nhà ở
• Tư vấn luật về nhà đất (đất đai – nhà ở) liên quan soạn thảo, đàm phán hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, thuê…
• Tư vấn luật về nhà đất (đất đai – nhà ở) về thủ tục hành chính về cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu đất và sở hữu công trình, nhà ở…
Thứ hai, Tham gia giải quyết tranh chấp
• Giải quyết Tranh chấp đất đai về xác định quyền và nghĩa vụ các bên trong Hợp đồng chuyển nhượng, chuyển đổi, tặng cho, thế chấp đất đai – nhà ở
• Giải quyết tranh chấp đòi đất đai, nhà ở
• Giải quyết Tranh chấp đất đai về việc hợp tác kinh doanh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản trên đất….
Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về chủ đề “Việc cầm cố đất có được pháp luật công nhận hay không?” Nếu có thắc mắc về vấn đề trên hoặc Qúy khách hàng muốn được tư vấn trực tiếp, vui lòng liên hệ Luật sư Phan Mạnh Thăng qua:
🏢 Địa chỉ liên hệ: 81 Cách Mạng Tháng 8, Phường Bến Thành, Quận 1, TPHCM
📧 Email: info@chuyentuvanluat.com
☎ Số điện thoại: 0908.748.368
🖥 Website: https://chuyentuvanluat.com
Trân trọng!
 

Tin xem nhiều