Thửa đất có nhiều người sở hữu, cấp sổ đỏ như thế nào?

#1
"Trước năm 2016, gia đình tôi có cùng 3 người trong họ hàng cùng góp tiền mua chung đất. Hiện tại, chúng tôi đang thắc mắc quy trình, thủ tục ra sao để chứng minh tài sản là của chung của cả 4 người? Sổ đỏ sẽ được cấp cho từng người hay sẽ chỉ có 1 sổ đỏ chung cho 4 người?" - Định Quang Thắng ( Lò Đúc – Hà Nội)

Bạn Quang Thắng thân mến!

Về câu hỏi trên, Kinh tế&Đô thị đã mời Luật sư Nguyễn Thanh Hà, Chủ tịch Công ty Luật TNHH SB Law tư vấn cụ thể cho gia đình bạn.

Ở góc độ pháp lý, căn cứ khoản 2 Điều 98 Luật đất đai năm 2013 quy định về nguyên tắc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:

"Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện."

Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp này có 2 hình thức cấp giấy chứng nhận:

Một là, cấp giấy chứng nhận cho từng cá nhân sau khi đã xác định được quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của từng người.

Hai là, cấp chung một giấy chứng nhận nếu những người sử dụng đất có thỏa thuận bằng văn bản (có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật) về việc cấp một Giấy chứng nhận cho người đại diện của nhóm người cùng sử dụng đất (hoặc cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất, hoặc cùng sử dụng đất và cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất).

Theo thông tin mà bạn cung cấp 4 người cùng mua một mảnh đất. Đối chiếu với quy định trên của pháp luật, thửa đất có nhiều người chung quyền sở hữu khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất và cấp cho mỗi người 01 giấy chứng nhận. Do đó, 4 người cùng mua đất hoàn toàn được phép đứng tên trên mảnh đất này.

Bên cạnh đó, trong trường hợp giữa 4 người có thỏa thuận được bằng văn bản (có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật) về việc cấp một Giấy chứng nhận cho người đại diện của nhóm người cùng sử dụng đất thì theo quy định tại khoản 3 điều 5 của Thông tư 23/2014/TT-BTNMT, trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì ghi thông tin của người đại diện, dòng tiếp theo ghi "Là người đại diện cho nhóm người cùng sử dụng đất (hoặc cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất, hoặc cùng sử dụng đất và cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất).

Vân Hằng
 

Tin xem nhiều

Thành viên trực tuyến

No members online now.

Thống kê nhà đất

Threads
1,386
Messages
1,401
Members
95
Latest member
Miên.Nguyễn

Đơn vị tài trợ